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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI MACHI, 2023 NA MWELEKEO 

KWA MWEZI APRILI, 2023. 

Dondoo za tathmini ya Machi, 2023 na mwelekeo wa Aprili, 2023: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali 

ya hewa kwa mwezi Machi, 2023 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi 

Aprili, 2023 nchini.  

• Katika kipindi cha wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Machi 2023, upungufu 

wa mvua ulijitokeza katika maeneo mengi nchini kutokana na uwepo wa 

kimbunga Freddy na kisha kufuatiwa na ongezeko la mvua katika wiki ya tatu na 

ya nne ya mwezi.  

• Katika mwezi Aprili 2023, vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika 

maeneo mengi sambamba na ongezeko la mvua katika baadhi ya maeneo.  

• Hali ya joto ya kawaida inatarajiwa kujitokeza katika baadhi ya maeneo ya nchi 

kwa kipindi cha mwezi Aprili, 2023.  

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI MACHI, 2023. 

Katika kipindi cha mwezi Machi, 2023, maeneo mengi ya nchi yalitawaliwa na hali ya 

ukavu hususan wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi kutokana na kutokea wa kimbunga 

Freddy. Hata hivyo, vipindi vya mvua vilijitokeza kwa baadhi ya maeneo katika wiki 

ya tatu na ya nne hivyo kuashiria kuanza kwa mvua za Masika katika baadhi ya 

maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Aidha, kuimarika kwa 

Ukandamvua na uwepo wa Wimbianga (Madden-Julian Oscillation, MJO) kulisababisha 

vipindi vya mvua kubwa vilivyopelekea mafuriko katika baadhi ya maeneo. Kiwango 

cha juu zaidi cha mvua cha milimita 117.8 kilipimwa katika kituo cha hali ya hewa 

kilichopo bandari ya Dar es Salaam (Dar Port) mnamo tarehe 19 Machi, 2023 ikifuatiwa 

na milimita 106.7 na milimita 90.2 vilivyopimwa katika kituo cha hali ya hewa cha 
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Arusha na kile kilichopo Ilonga, Morogoro mnamo tarehe 22 na 28 Machi, 2023 

mtawalia.  Vituo vilivyopima mvua milimita 50 au zaidi kwa siku ni kama 

inavyoonekana katika kielelezo namba 1 hapo chini; 

 

Kielelezo 1: Viwango vya mvua milimita 50 au zaidi vilivyopimwa kwa mwezi 

Machi, 2023. 

2.0   MWELEKEO KWA MWEZI APRILI, 2023  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Hali ya joto la bahari katika eneo la kati la kitropiki ya bahari ya Pasifiki linatarajiwa 

kuwa la wastani hadi juu kidogo ya wastani katika kipindi cha mwezi Aprili, 2023. Joto 

la bahari la wastani linatarajiwa katika eneo kubwa la bahari ya Hindi. Hali hii 

inatarajiwa kusababisha uwepo wa upepo wenye unyevu unaovuma kuelekea maeneo 

ya pwani. Aidha, katika eneo la kusini mashariki mwa bahari ya Atlantiki karibu na 

pwani ya Angola, hali ya joto la bahari la wastani hadi chini kidogo ya wastani 
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inatarajiwa. Hali hii inatarajiwa kusababisha uwepo wa upepo wenye unyevu kuvuma 

kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na magharibi mwa nchi. Hata hivyo, 

katika kipindi cha mwezi Aprili 2023, migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini 

inatarajiwa kuimarika kidogo na hivyo kusababisha Ukandamvua kuendelea kusogea 

kuelekea kaskazini.  

2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI APRILI, 2023  

Kwa ujumla vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo mengi ya nchi. Aidha, 

ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo ya nchi. Hata hivyo, 

mvua za Msimu zinazoendelea katika maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua 

kwa mwaka zinatarajiwa kuisha kwa baadhi ya maeneo kuelekea mwishoni mwa 

mwezi. Kwa upande mwingine, hali ya joto ya kawaida inatarajiwa kujitokeza katika 

baadhi ya maeneo ya nchi kwa kipindi cha mwezi Aprili, 2023. Ufuatao ni mwelekeo 

wa hali ya hewa nchini;  

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na 

visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, upungufu wa mvua 

unatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi. 

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya maeneo. Hata hivyo, 

upungufu wa mvua unatarajiwa kati ya wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi.  
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Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa kuendelea kwa baadhi ya maeneo 

katika kipindi cha mwezi Aprili, 2023. Aidha, upungufu kidogo wa mvua unatarajiwa 

kujitokeza wiki ya tatu ya mwezi. 

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya maeneo. Hata 

hivyo, upungufu wa mvua unatarajiwa wiki ya tatu ya mwezi Aprili, 2023. 

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea kwa baadhi ya maeneo katika kipindi cha 

mwezi Aprili, 2023. Upungufu wa mvua unatarajiwa wiki ya tatu ya mwezi. 

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo kwa mwezi 

Aprili, 2023. Aidha, upungufu kiasi wa mvua unatarajiwa wiki ya pili na ya tatu ya 

mwezi Aprili, 2023. 

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo kwa mwezi Aprili, 2023. 

Upungufu wa mvua unatarajiwa kuelekea mwishoni mwa mwezi. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya maeneo kwa mwezi Aprili, 

2023. Aidha, upungufu wa mvua unatarajiwa kuelekea mwishoni mwa mwezi.  
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2.3 MATARAJIO KWA MWEZI APRILI, 2023. 

Katika kipindi cha mwezi Mei 2023, mvua zinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya 

maeneo nchini hususan yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Kwa upande 

mwingine, ongezeko kidogo la hali ya joto inatarajiwa kujitokeza kwa maeneo 

yanayotarajiwa kuwa na upungufu wa mvua.  

2.4 USHAURI 

Mvua za msimu zinaendelea katika baadhi ya maeneo nchini. Aidha, vipindi vya mvua 

kubwa vinatarajiwa kujitokeza, hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo 

yanayoathiriwa na mafuriko wanashauriwa kuendelea kuchukua hatua stahiki ili 

kupunguza athari zitakazojitokeza ikiwemo mafuriko.  

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa ikiwa ni 

pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na Afya 

waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

 

Imetolewa tarehe 01 Aprili, 2023 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 
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